જ્યારે કોઈ ટીમ મુખ્ય એસ્પોર્ટ્સ ટુર્નામેન્ટમાં $1,000,000 જીતે છે, ત્યારે કોઈપણ એક ખેલાડીને $200,000નો ચેક પ્રાપ્ત થતો નથી. કોઈપણ ખેલાડી તેમના બેંક ખાતામાં ભંડોળ જુએ તે પહેલાં પ્રાઈઝ મની પ્લેસમેન્ટ-આધારિત વિભાજન, સંસ્થાકીય કપાત, કરારની ગોઠવણ અને કર રોકવાની સ્તરવાળી સિસ્ટમ દ્વારા વહે છે. આ ગણિત કેવી રીતે કામ કરે છે તે સમજવું એ ખેલાડીઓ માટે જરૂરી છે કે તેઓ તેમના પ્રથમ કોન્ટ��રાક્ટમાં પ્રવેશ કરે છે, ટીમ ડીલનું માળખું બનાવતા મેનેજરો અને ચાહકો એ સમજવાનો પ્રયાસ કરે છે કે શા માટે ટોચની કમાણી કરનારાઓ ઘણીવાર હેડલાઇન ઇનામના આંકડાઓથી ખૂબ જ અલગ આવકની જાણ કરે છે.
સ્ટાન્ડર્ડ પ્રાઇઝ પૂલ સ્પ્લિટ મોડલ્સ
પ્રાઈઝ પૂલનું વિતરણ એકદમ વળાંકને અનુસરે છે જ્યાં પ્રથમ સ્થાનને નીચલા સ્થાનોની તુલનામાં અપ્રમાણસર શ���ર મળે છે. આ માળખું ઇરાદાપૂર્વકનું છે - તે દરેક પ્લેસમેન્ટ જમ્પ નાણાકીય રીતે અર્થપૂર્ણ છે તેની ખાતરી કરીને તમામ કૌંસ તબક્કામાં સ્પર્ધાત્મક તણાવને મહત્તમ કરે છે.
પાંચ ખેલાડીઓની ટીમ એસ્પોર્ટ (CS2, Dota 2, Valorant, LoL) માટે $1,000,000 ઇનામ પૂલ સાથેની મુખ્ય ઇવેન્ટમાં લાક્ષણિક વિતરણ:
| Placement | % of Pool | Payout | Per-Player (5-person team) |
|---|---|---|---|
| 1st | 25% | $250,000 | $50,000 |
| 2nd | 15% | $150,000 | $30,000 |
| 3rd–4th | 8% each | $80,000 each | $16,000 |
| 5th–8th | 4% each | $40,000 each | $8,000 |
| 9th–12th | 1.5% each | $15,000 each | $3,000 |
| 13th–16th | 0.75% each | $7,500 each | $1,500 |
ડોટા 2નું ધ ઈન્ટરનેશનલ ઐતિહાસિક રીતે મોટા પૂલ ચલાવે છે (ઘણી વખત ક્રાઉડફંડિંગ સાથે $20M–$40M), જે આ ટકાવારી બદલી નાખે છે પરંતુ સીધા વળાંક જાળવી રાખે છે. $30M પૂલ પર, 25% પર પ્રથમ સ્થાન $7,500,000 - $1,500,000 પ્રતિ ખેલાડી ઓર્ગ કટ અને ટેક્સ પહેલાં.
સંગઠન કટ: ટીમો શું લે છે
ખેલાડીઓને વહેંચતા પહેલા સંસ્થાઓ ટીમના ગ્રોસ પ્લેસમેન્ટ પ્રાઈઝમાંથી તેમની ટકાવારી કાપે છે. ઓર્ગેનાઈઝેશનના લેવાથી ઓપરેશનલ ખર્ચની ભરપાઈ થાય છે - કોચિંગ સ્ટાફ, બુટકેમ્પ સુવિધાઓ, મુસાફરી, સાધનો, સામગ્રી ઉત્પાદન અને ખેલાડીઓના પગાર. ઓર્ગ કટની ટકાવારી ઓર્ગે આપેલા સંસાધનો સાથે સંબંધ ધરાવે છે.
| Org Tier | Typical Cut | What It Funds |
|---|---|---|
| Tier 1 (major organizations) | 10–20% | Full facilities, coaching, travel, salaries, housing |
| Tier 2 (established mid-size) | 20–30% | Some salary, partial coaching, travel subsidies |
| Tier 3 (semi-pro/regional) | 30–40% | Limited support, branding, registration fees |
| Grassroots/amateur orgs | 40–50% | Tournament registration, jersey costs only |
| Player-owned collectives | 0–5% | Administrative overhead only |
કાર્ય કરેલ ઉદાહરણ — ટાયર 2 ઓઆરજી, 25% કટ, $80,000 ટીમ ઇનામ (3જી-4થી સમાપ્ત):
- સંસ્થા મેળવે છે: $80,000 × 25% = $20,000
- પ્લેયર પૂલ: $80,000 - $20,000 = $60,000
- પ્રતિ ખેલાડી (5 ખેલાડીઓ): $60,000 / 5 = $12,000 દરેક
ઓઆરજી કટ વાટાઘાટો ઘણીવાર એવી હોય છે જ્યાં ખેલાડી એજન્ટો તેમની ફી કમાય છે. $150,000ના ઇનામ પર org કટને 30% થી 20% સુધી ખસેડવાનો અર્થ છે $15,000 ખેલાડીઓ વચ્ચે વધુ વિભાજિત - પાંચ વ્યક્તિની ટીમ માટે $3,000 દરેક.
પ્લેયર કોન્ટ્રાક્ટ્સ અને સેલરી વિ પ્રાઈઝ સ્પ્લિટ
ટાયર 1 અને ટાયર 2 ઓર્ગના મોટાભાગના વ્યાવસાયિક ખેલાડીઓ ઈનામની કમાણી ઉપરાંત મૂળભૂત પગાર મેળવે છે. 2026 માં પગાર વ્યાપકપણે રેન્જમાં છે:
- ટાયર 1 સ્ટાર્ટર્સ (T1, Cloud9, ટીમ લિક્વિડ કેલિબર): $5,000–$25,000/મહિને
- ટાયર 2 (સ્થાપિત પ્રાદેશિક ટીમો): $1,500–$5,000/મહિને
- ટાયર 3 (સેમી-પ્રો): $0–$1,500/મહિને અથવા માત્ર આવકનો હિસ્સો
ઇનામ વિભાજન સામાન્ય રીતે પગારથી અલગ રીતે વાટાઘાટ કરવામાં આવે છે. કેટલાક કોન્ટ્રાક્ટમાં પ્રાઇઝ સ્પ્લિટ ફ્લોરનો સમાવેશ થાય છે — જો ટીમ થ્રેશોલ્ડથી વધુ કમાણી કરે છે, તો orgની ટકાવારી ઘટે છે. એક સામાન્ય માળખું: $50,000 હેઠળના ઈનામો પર 30% org કટ, $50,000 થી 20% સુધી ઘટીને.
બેન્ચ પ્લેયર્સ પર રોસ્ટર સ્લોટ્સ (ખેલાડીઓ કરાર કરે છે પરંતુ સક્રિય રીતે સ્પર્ધા કરતા ન���ી) સામાન્ય રીતે કરારની ભાષાના આધારે ઓછો પગાર અને ઘટાડો અથવા શૂન્ય ઇનામ વિભાજનનો સમાવેશ કરે છે. ખેલાડીઓએ ખાતરી કરવી જોઈએ કે કોન્ટ્રાક્ટ સ્પષ્ટપણે વ્યાખ્યાયિત કરે છે કે શું "ઈનામ વિભાજન" માં ઓનલાઈન ક્વોલિફાયરનો સમાવેશ થાય છે, જે ઘણીવાર નાના પરંતુ સંચિત ચૂકવણીઓ પેદા કરે છે.
દેશ દ્વારા ટુર્નામેન્ટની જીત ���ર કર
પ્રાઈઝ મની વર્ચ્યુઅલ રીતે દરેક અધિકારક્ષેત્રમાં કરપાત્ર આવક તરીકે ગણવામાં આવે છે. વિથહોલ્ડિંગ રેટ ટૂર્નામેન્ટ ક્યાં હોસ્ટ કરવામાં આવે છે અને ખેલાડીના રહેઠાણના દેશ પર આધાર રાખે છે.
| Country | Withholding on Foreign Nationals | Resident Rate | Notes |
|---|---|---|---|
| United States | 24–30% (treaty-dependent) | 22–37% marginal | W-2G issued for prizes over $600 |
| United Kingdom | 20–45% | 20–45% | Treated as trading income or income tax |
| Germany | 26.375% capital + solidarity | 14–45% | Prize income taxed as miscellaneous income |
| South Korea | 22% | 6–45% | KeSPA-affiliated events may have different treatment |
| China | 20% flat | 20% flat | Individual income tax applies |
| Sweden/Nordics | 30–52% | 30–52% | High top marginal rates reduce effective prize take |
| Canada | 15–33% | 15–33% | Same marginal rates as employment income |
યુએસ-આધારિત ટુર્નામેન્ટ આયોજકો (US સ્થળોએ યોજાતી ESL, BLAST, PGL ઇવેન્ટ) નોન-યુએસ ખેલાડીઓ પાસેથી 30% રોકવાની જરૂર છે સિવ��ય કે ટેક્સ સંધિ દરમાં ઘટાડો કરે. યુ.એસ. સાથે સ્વીડનની સંધિ 15% સુધી અટકાવે છે. US ના રોક્યા પછી, સ્વીડિશ ખેલાડીઓ સામાન્ય રીતે સ્વીડિશ ટેક્સ સામે ક્રેડિટ મેળવે છે, અસરકારક રીતે એકંદરે ઉચ્ચ સ્વીડિશ દર ચૂકવે છે.
પ્રાઇઝ પૂલ દ્વારા ટોચની કમાણી કરતી રમતો
ઐતિહાસિક ઇનામ પૂલ ડેટા સમગ્ર દસ્તાવેજી ટુર્નામેન્ટમાં ટ્રેક કરાયેલ સંચિત વિતરણોને પ્રતિબિંબિત કરે છે.
| Game | All-Time Prize Pool | Top Single Event | Avg Top-10 Lifetime Earnings |
|---|---|---|---|
| Dota 2 | $350M+ | $34.3M (TI10) | $4.2M |
| Fortnite | $140M+ | $30M (World Cup 2019) | $1.8M |
| CS2 / CS:GO | $130M+ | $2.5M (per Major) | $0.9M |
| League of Legends | $90M+ | $2.2M (Worlds 2023) | $0.7M |
| VALORANT | $55M+ | $2.0M (Champions) | $0.4M |
| PUBG | $45M+ | $6M (Global Series) | $0.5M |
| Call of Duty | $35M+ | $4.6M (CDL annual) | $0.6M |
Dota 2 નું ક્રાઉડફંડિંગ મોડલ (બેટલ પાસ રેવેન્યુ શેર) તેના પ્રાઈઝ પૂલને આઉટલીયર બનાવે છે. CS2માં વધુ ટુર્નામેન્ટ છે અને તેથી વધુ કુલ વિતરણ છે, પરંતુ વ્યક્તિગત ઇવેન્ટ નાની છે. 2019 માં ફોર્ટનાઈટનો વર્લ્ડ કપ ઇતિહાસમાં સૌથી મોટી યુવા એસ્પોર્ટ્સ ચૂકવણીની ઘટના બની રહી છે - 16 વર્ષની કાયલ "બુઘા" ગિયર્સડોર્ફે $3,000,000 સોલો જીત્યા.
સ્વતંત્ર જવું વિ સંગઠનમાં જોડાવું
હાલની વ્યક્તિગત બ્રાન્ડ અને પ્રેક્ષકો સાથે સ્થાપિત ખેલાડીઓ માટે, સ્વતંત્ર થવાનું નાણાકીય ગણિત નોંધપાત્ર રીતે સુધર્યું છે. સ્ટ્રીમિંગ આવક, YouTube સ્પોન્સરશિપ અને ડાયરેક્ટ બ્રાંડ ડીલ્સ કે જે એક સમયે ઓર્ગેનાઇઝેશન ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરની આવશ્યકતા હતી તે હવે ટેલેન્ટ એજન્સીઓ અને મેનેજમેન્ટ ફર્મ્સ દ્વારા સ્વતંત્ર રીતે સ���ચાલિત થઈ શકે છે.
બ્રેક-ઇવન વિશ્લેષણ:
| Factor | With Org (25% cut) | Independent |
|---|---|---|
| Prize from $100K finish | $15,000/player (after 25% cut) | $20,000/player (no cut) |
| Monthly salary | $3,000 | $0 |
| Annual salary contribution | $36,000 | $0 |
| Sponsorship access | High (org deals) | Lower initially |
| Infrastructure (bootcamp, coaching) | Included | ~$2,000–5,000/month DIY |
| Net advantage per $100K prize | –$5,000 vs independent | +$5,000 vs org |
એક org ને એકલા ઈનામની રકમ પરના તેના કાપને યોગ્ય ઠેરવવા માટે મુખ્ય ઈનામ સમાપ્તિ દીઠ ખેલાડી દીઠ ઓછામાં ઓછા $5,000 નેટ વેલ્યુ પ્રદાન કરવાની જરૂર છે. મોટાભાગની સંસ્થાઓ પગાર + ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર દ્વારા આને પહોંચાડે છે. મુખ્ય ઈવેન્ટ્સમાં ટોચના પ્લેસમેન્ટમાં સતત સમાપ્ત થતા ખેલાડીઓ માટે, જ્યારે વ્યક્તિગત સ્પોન્સરશિપની આવક ઓર્ગેનાઈઝેશન વેતન અને લાભોમાં પ્રદાન કરે છે તેનાથી વધી જાય ત્યારે ગણતરી સ્વતંત્રતા તરફ વળે છે.
નવા ખેલાડીઓ માટે org એફિલિએશનનું સાચું મૂલ્ય ઍક્સેસ છે — પ્રેક્ટિસ સુવિધાઓ, કોચિંગ નેટવર્ક્સ, ટુર્નામેન્ટ આમંત્રણો અને આંતરરાષ્ટ્રીય ઇ���ેન્ટ્સ માટે વિઝા/ટ્રાવેલ સપોર્ટ. આ બિન-રોકડ લાભોનું પ્રમાણ નક્કી કરવું મુશ્કેલ છે પરંતુ નિયમિતપણે નક્કી કરે છે કે ખેલાડી ટોચના સ્તરે સ્પર્ધા કરી શકે છે કે કેમ.