મૂલ્યનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે ફ્રેમવર્ક વિના ગેમિંગ પીસી બનાવવું એ છે કે લોકો GPU પર $500 કેવી રીતે ખર્ચે છે જે $300ના વિકલ્પ કરતાં વધુ ખરાબ ફ્રેમ્સ પ્રતિ ડૉલર પહોંચાડે છે. માર્કેટિંગ ઘોંઘાટ અને બેન્ચમાર્ક ચેરી-પિકિંગ દ્વારા ખર્ચ-દીઠ-FPS મેટ્રિકમાં ઘટાડો થાય છે કે કયું હાર્ડવેર ખરેખર તમારા પૈસા માટે કાર્યપ્રદર્શન પ્રદાન કરે છે. તે તમને તમારા લક્ષ્યને વ્યાખ્યાયિત કરવા માટે પણ દબાણ કરે છે — 60 FPS પર 1080p, 165 FPS પર 4K કરતાં ધરમૂળથી અલગ હાર્ડવેર આવશ્યકતાઓ ધરાવે છે, અને તે લક્ષ્યોને હિટ કરવા માટે જરૂરી બજેટ હજારો ડોલરથી અલગ છે.

કિંમત-દીઠ-FPS ફ્રેમવર્ક

FPS દીઠ કિંમત એ તમારા લક્ષ્ય રીઝોલ્યુશન અને ગેમ લાઇબ્રેરી પર ગણતરી કરાયેલ એક સરળ ગુણોત્તર છે:

Cost per FPS = GPU Price ($) / Average FPS at Target Resolution

Example:
GPU costs $350, delivers 95 FPS average at 1080p medium-high settings
Cost per FPS = $350 / 95 = $3.68 per FPS

Competing GPU costs $280, delivers 78 FPS at same settings
Cost per FPS = $280 / 78 = $3.59 per FPS — better value despite lower raw FPS

સમાન રીઝોલ્યુશન કૌંસમાં GPU ની સરખામણી કરતી વખતે આ મેટ્રિક સૌથી વધુ ઉપયોગી છે. જો તમારું મોનિટર 1080p પર ટોચ પર આવે તો 4K પર "વધુ સારું" હોય તેવું GPU અપ્રસ્તુત છે — તમે ઉપયોગ ન કરી શકો તે પ્રદર્શન માટે તમે ચૂકવણી કરી રહ્યાં છો. હંમેશા તમારા વાસ્તવિક ટાર્ગેટ રિઝોલ્યુશન અને તમે જે રમતો રમો છો તેની સામે બેન્ચમાર્ક કરો, સિન્થેટિક બેન્ચમાર્ક અથવા તમારી માલિકીની ન હોય તેવી રમતો નહીં.

GPU વેલ્યુ ટિયર્સ 2026

આ આંકડાઓ 2026 માં અંદાજિત છૂટક કિંમતો અને સંબંધિત લક્ષ્ય રીઝોલ્યુશન પર આધુનિક ટાઇટલ (AAA + સ્પર્ધાત્મક શૂટર્સ) ની મિશ્ર લાઇબ્રેરીમાં સરેરાશ FPS પ્રતિબિંબિત કરે છે. પ્રદર્શન શીર્ષક દ્વારા બદલાય છે; સ્પર���ધાત્મક રમતો (CS2, Valorant, Apex) AAA ઓપન-વર્લ્ડ ટાઇટલ કરતાં 30-50% વધુ ઝડપથી ચાલે છે.

Tier Example GPU Price (USD) Target Resolution Avg FPS Cost/FPS
Budget RX 7600 $230 1080p 85 $2.71
Budget RTX 4060 $300 1080p 90 $3.33
Mid-Range RX 7700 XT $380 1080p/1440p 105/72 $3.62/$5.28
Mid-Range RTX 4070 $550 1440p 100 $5.50
High-End RX 7900 GRE $480 1440p 110 $4.36
High-End RTX 4070 Ti Super $800 1440p/4K 130/75 $6.15/$10.67
Ultra RX 7900 XTX $900 4K 90 $10.00
Ultra RTX 4090 $1,600 4K 135 $11.85

RX 7900 GRE 1440p માટે અસાધારણ મૂલ્ય તરીકે અલગ છે. RTX 4090 ની કિંમત 50% વધુ 4K FPS માટે RX 7900 XTX કરતાં 70% વધુ છે — એક વેપાર કે જે માત્ર ત્યારે જ અર્થપૂર્ણ બને છે જો તમારી પાસે 4K 144Hz+ મોનિટર હોય અને તે ફ્રેમ્સ વાસ્તવમાં ઉપયોગ કરી શકાય તેવા હોય તેવા ડિમાન્ડિંગ ટાઇટલ વગાડો.

જ્યાં અડચણો તમારા પૈસાનો બગાડ કરે છે

CPU અડચણ ત્યારે થાય છે જ્યારે પ્રોસેસર GPU ને વ્યસ્ત રાખવા માટે પૂરતી ઝડપથી ફ્રેમ સપ્લાય કરી શકતું નથી. તમે જોશો કે GPU ઉપયોગિતા 90% થી નીચે જશે જ્યારે એક અથવા બે કોરો પર CPU ઉપયોગ 100% હિટ થશે. પરિણામ: તમે ઉપયોગ ક��તા નથી તે GPU પ્રદર્શન માટે તમે ચૂકવણી કરી છે.

2026 માં, સંબંધિત અડચણ માર્ગદર્શન:

  • 1080p ગેમિંગ એ સૌથી વધુ CPU-સંવેદનશીલ રિઝોલ્યુશન છે કારણ કે નીચું રેન્ડરિંગ વર્ક અવરોધ CPU-વોર્ડને બદલી નાખે છે. આધુનિક 6-કોર અથવા વધુ સારા CPU (Ryzen 5 7600, Core i5-14600K અથવા સમકક્ષ) સાથે ઉચ્ચ-FPS 1080p લક્ષ્યની જોડી બનાવો.
  • 1440p અને 4K વધુ GPU-મર્યાદિત છે. જૂનું મિડ-રેન્જ CPU (Ryzen 5 5600, i5-12400) 1080p કરતાં 4K પર ઓછા હાઇ-એન્ડ GPUને અવરોધ કરશે.
  • સ્પર્ધાત્મક ગેમિંગ (CS2, 240+ FPS લક્ષ્યો પર વેલોરન્ટ) રિઝોલ્યુશનને ધ્યાનમાં લીધા વિના આક્રમક રીતે CPU-બાઉન્ડ છે. આ રમતો GPU સંસાધનોનો પ્રમાણસર ઉપયોગ કરતી નથી અને 1080p પર પણ CPU મર્યાદાઓ��ે છતી કરશે.

CPU-બાઉન્ડ દૃશ્યો માટે RAM ઝડપ મહત્વની છે. EXPO સક્ષમ સાથે AM5 પર DDR5-6000, સ્ટોકમાં DDR5-4800 કરતાં CPU-મર્યાદિત શીર્ષકોમાં માપી શકાય તેટલું ઝડપી છે. CS2 જેવી રમતોમાં પ્રદર્શન ડેલ્ટા 10-15% સુધી પહોંચી શકે છે.

બિલ્ડ ઉદાહરણો: $600 / $1000 / $1500 / $2500

મોનિટર, કીબોર્ડ, માઉસ અને ઓપરેટિંગ સિસ્ટમને બાદ કરતાં આ સંપૂર્ણ સિસ્ટમ ખર્ચ છે.

Component $600 Build $1,000 Build $1,500 Build $2,500 Build
CPU Ryzen 5 5600 ($120) Ryzen 5 7600 ($180) Ryzen 5 7600X ($220) Ryzen 7 7800X3D ($380)
GPU RX 7600 ($230) RTX 4060 Ti ($400) RX 7900 GRE ($480) RTX 4070 Ti Super ($800)
Motherboard B550 ($90) B650 ($130) B650E ($160) X670E ($250)
RAM 16GB DDR4-3200 ($40) 16GB DDR5-5600 ($65) 32GB DDR5-6000 ($90) 32GB DDR5-6000 ($90)
Storage 1TB NVMe ($60) 1TB NVMe ($60) 2TB NVMe ($100) 2TB NVMe ($100)
PSU 650W Bronze ($55) 750W Gold ($80) 750W Gold ($80) 850W Gold ($100)
Case + Cooling $45 $85 $120 $180
Total ~$640 ~$1,000 ~$1,250 ~$1,900
Target 1080p 60–100 FPS 1080p 144 FPS 1440p 100+ FPS 1440p/4K 120+ FPS

$600 બિલ્ડ ન્યૂનતમ સક્ષમ આધુનિક ગેમિંગ સિસ્ટમનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. $1,000 બિલ્ડ એ મોટાભાગના રમનારાઓ માટે કિંમત-પ્રદર્શનનું સ્વીટ સ્પોટ છે. $1,500 અને $2,500 વચ્ચેનું અંતર ઘટતું વળતર આપે છે — 1440p 100 FPS થી 1440p 144+ FPS સુધીના જમ્પની કિંમત $650 વધુ છે.

મોનિટર ગણિત: રીઝોલ્યુશન × રીફ્રેશ રેટ

તમારું મોનિટર તમારા GPU ની આઉટપુટ ક્ષમતા સાથે મેળ ખાતું હોવું જોઈએ. 4K 144Hz મોનિટર ($600–900) ખરીદવું અને તેને RTX 4060 Ti સાથે જોડવાનો અર્થ એ છ��� કે તમે AAA શીર્ષકોમાં 40-55 FPS પર 4K ચલાવશો — $200 મોનિટર પર 144 FPS પર 1080p કરતાં ખરાબ અનુભવ.

Monitor Spec Recommended GPU Tier Minimum FPS Target Monitor Budget
1080p 60Hz Budget 60 FPS $120–160
1080p 144Hz Budget-Mid 120–165 FPS $160–220
1440p 144Hz Mid-High 100–144 FPS $250–380
1440p 165Hz+ High 120–165 FPS $300–450
4K 60Hz High 60 FPS $350–500
4K 144Hz Ultra 100+ FPS $600–900

1440p 144Hz કેટેગરી 2026માં ડૉલર દીઠ શ્રેષ્ઠ એકંદર ગેમિંગ અનુભવ પ્રદાન કરે છે. તે $400–550 GPU, 1080p કરતાં દૃષ્ટિની રીતે ચડિયાતા, અને 4K માટે જરૂરી અલ્ટ્રા-ટાયર હાર્ડવેરની જરૂર વગર પ્રાપ્ત કરી શકાય તે માટે પૂરતી માંગ કરી રહી છે.

ક્યારે અપગ્રેડ કરવું વિ બિલ્ડ ન્યૂ

અપગ્રેડ વિ. પુનઃનિર્માણનો નિર્ણય પ્લેટફોર્મની ઉંમર અને અડચણની ગંભીરતા પર આવે છે. વ્યવહારુ માળખું:

જો તમારું વર્તમાન GPU અડચણ છે (GPU વપરાશ સતત 95% ઉપર, CPU 80% થી નીચે), હાલના પ્લેટફોર્મ પર GPU અપગ્રેડ સામાન્ય રીતે ખર્ચ-અસરકારક હોય છે — જો કે પ્લેટફોર્મ નવી અડચણ લાદતું નથી. Ryzen 3600 એ RX 7900 GRE સાથે 1440p પર ન્યૂનતમ અવરોધ સાથે જોડી બનાવી શકે છે.

જો તમારું વર્તમાન CPU એ લેગસી પ્લેટફોર્મ (DDR4 સાથે AM4, Intel LGA1200) પર અડચણરૂપ છે, તો ગણતરી બદલાય છે. CPU ને અપગ્રેડ કરવા માટે નવા મધરબોર્ડ અને RAM ની જરૂર પડી શકે છે, જે ખર્ચને નવા AM5 અથવા Intel LGA1851 પ્લેટફોર્મ બિલ્ડની નજીક લાવે છે.

એક ઉપયોગી નિયમ: જો તમારી સિસ્ટમને લક્ષ્ય પ્રદર્શન પર લાવવાની કુલ કિંમત નવી-બિલ્ડ કિંમતના 60% કરતાં વધી જાય, તો નવું બનાવો. તમને લાંબુ પ્લ���ટફોર્મ આયુષ્ય, તમામ ઘટકો પર વોરંટી કવરેજ અને વર્તમાન પેઢીના સિલિકોનની કાર્યક્ષમતા સુધારણા મળશે - જે બહુ-વર્ષની માલિકીના સમયગાળામાં વીજળીના ખર્ચ માટે પણ મહત્વપૂર્ણ છે.