कापणीपूर्वी, धान्य लिफ्टने तुम्हाला किंमत सांगण्यापूर्वी आणि तुम्ही फॉरवर्ड कॉन्ट्रॅक्टची वाटाघाटी करण्यापूर्वी, तुमचे शेत प्रत्यक्षात काय उत्पादन करेल याचा तुम्हाला विश्वासार्ह अंदाज आवश्यक आहे. काढणीपूर्व उत्पन्नाचा अंदाज शेतकऱ्यांना माहितीपूर्ण विपणन निर्णय घेण्यास, साठवण क्षमतेची व्यवस्था करण्यास आणि येत्या हंगामासाठी रोख प्रवाह प्रकल्प करण्यास अनुमती देतो. पद्धती पिकानुसार भिन्न असतात परंतु एक सामान्य रचना सामायिक करतात: प्रातिनिधिक वनस्पतींची गणना करा, त्यांची उत्पादक एकके मोजा आणि प्रति एकर आकृतीपर्यंत मोजा.
उत्पन्न अंदाज सूत्र
पीकानुसार उत्पन्नाच्या अंदाज पद्धती बदलतात, परंतु सर्वसाधारण रचना अशी आहे:
Yield (bu/acre) = (Plants per acre × Yield units per plant × Weight per unit) / Conversion factor
कॉर्न उत्पादनाचा अंदाज (कान मोजण्याची पद्धत):
Yield (bu/acre) = (Ears per 1/1000 acre × Kernel rows × Kernels per row) / 90
1/1000 एकर (30-इंच पंक्तींमध्ये 17.4 फूट पंक्ती) मध्ये कान मोजा, नंतर प्रति कान सरासरी कर्नल पंक्ती (सामान्यत: 14-18 पंक्ती) आणि कर्नल प्रति पंक्ती (सामान्यत: 30-40 कर्नल) मोजा. 90 ने भागा (अंदाजे 90,000 कर्नल प्रति बुशेल).
उदाहरण: 1/1000 एकरम��्ये 32 कान × 16 ओळी × 35 कर्नल = 17,920 कर्नल. 90 = 199 bu/acre ने भागा.
सोयाबीन उत्पन्नाचा अंदाज:
Yield (bu/acre) = Plants/acre × Pods/plant × Seeds/pod / 3,000
1/10,000 एकर (3.1 फूट 7-इंच पंक्ती) मध्ये रोपे मोजा, प्रति रोप सरासरी शेंगा (सामान्यत: 30-50 चांगल्या स्थितीत), 2.5-2.8 बिया प्रति शेंगा वापरा आणि 3,000 (अंदाजे 3,000 बिया प्रति बुशल 3-0/0 पाऊंडसाठी) द्वारे विभाजित करा.
उदाहरण: 130,000 झाडे/एकर × 40 शेंगा × 2.6 बिया = 13,520,000 बिया. 3,000 = 150,000 / 3,000 = प्रतीक्षा — दुरुस्त: 130,000 झाडे × 40 शेंगा × 2.6 बिया ÷ 3,000 प्रति lb ÷ 60 lb/बुशेल = साधारण 75 bu/acre ठराविक पॅरामीटरने भागा.
पिकानुसार सरासरी उत��पन्न
USDA राष्ट्रीय कृषी सांख्यिकी सेवा दरवर्षी सर्व उत्पादक राज्यांमधील सरासरी उत्पन्नाचा मागोवा घेते. खालील सारणी अमेरिकेतील प्रमुख पिकांसाठी अंदाजे ५ वर्षांची सरासरी दाखवते:
| Crop | US Average Yield | Unit | Top State / Yield |
|---|---|---|---|
| Corn | 174–180 bu/acre | Bushels | Iowa: ~200 bu/acre |
| Soybeans | 49–52 bu/acre | Bushels | Illinois: ~60 bu/acre |
| Winter Wheat | 47–52 bu/acre | Bushels | WA/OR: 65–70 bu/acre |
| Spring Wheat | 40–44 bu/acre | Bushels | — |
| Cotton | 880–920 lb/acre | Pounds (lint) | TX High Plains: ~900 lb/acre |
| Rice | 7,400–7,600 lb/acre | Pounds | CA: 8,200 lb/acre |
| Grain Sorghum | 70–75 bu/acre | Bushels | KS: 85–90 bu/acre |
| Sunflowers | 1,500–1,700 lb/acre | Pounds | ND/SD average |
| Peanuts | 3,800–4,200 lb/acre | Pounds | GA: ~4,200 lb/acre |
ही सरासरी राज्यांतर्गत विस्तीर्ण तफावत दाखवतात. वालुकामय, कमी पाणी धरून ठेवण्याची क्षमता असलेल्या ���मिनीत सरासरी 130 bu/acre मका असू शकतो तर खोल, गडद चिकणमाती आणि टाइलचा निचरा असलेल्या शेजारी सरासरी 210 bu/acre. तुमच्या एफएसए फार्म रेकॉर्डमधील स्थानिक उत्पन्न इतिहास हा फार्म-विशिष्ट अंदाजांच्या राज्य सरासरीपेक्षा अधिक क्रियाशील आहे.
उत्पन्नावर परिणाम करणारे घटक
उत्पन्नातील भिन्नता कशामुळे चालते हे समजून घेणे तुम्हाला अधिक अचूकतेसह सरासरीपेक्षा जास्त किंवा कमी अंदाज लावू देते:
मातीची गुणवत्ता आणि निचरा: मातीतील सेंद्रिय पदार्थ (प्रत्येक 1% वाढीमुळे साधारणपणे 15-20 bu/एकर कॉर्न उत्पादन क्षमता वाढते), केशन एक्सचेंज क्षमता आणि निचरा वर्ग हे दीर्घकालीन उत्पन्नाचे प्रमुख निर्धारक आहेत. खराब निचरा होणारी माती ओले वर्षांमध्ये लक्षणीय उत्पादन गमावते; उत्तम निचरा होणारी उच्च-OM माती अधिक सुसंगत आहे.
पाऊस आणि वेळ: VT/R1 (टसेलिंग आणि सिलकिंग) वर कॉर्न पाण्याच्या ताणासाठी सर्वात संवेदनशील आहे. परागीकरणादरम्यान आठवडाभराच्या दुष्काळामुळे पीक कितीही चांगले दिसत असले तरीही उत्पादनात २५-४०% घट होऊ शकते. सोयाबीन R3 (शुरुआती पॉड फिल) वर सर्वात संवेदनशील असतात.
विविधता आणि संकरित निवड: अनुवांशिक सुधारणेमुळे गेल्या ३० वर्षांमध्ये कॉर्नमध्ये अंदाजे १-२ बु/एकर/वर्ष उत्पादन सुधारणा झाली आहे. तुमच्या विशिष्ट भूगोलासाठी स्थानिक युनिव्हर्सिटी चाचण्यांमधून सशक्त कामगिरी डेटासह हायब्री��्स निवडल्यास उप-सॉप्टिमल हायब्रीड निवडीवर 5-15 bu/acre जोडले जाऊ शकते.
लागवडीची तारीख: इष्टतम खिडकीच्या पुढे उशीर झालेल्या लागवडीच्या प्रत्येक दिवशी (बहुतेक कॉर्न बेल्टसाठी एप्रिलच्या शेवटी) कॉर्नमध्ये अंदाजे 0.5-1.0 bu/acre/day खर्च येतो. सोयाबीन लागवडीच्या तारखेस कमी संवेदनशील असतात परंतु बहुतेक ठिकाणी जूनच्या सुर��वातीनंतर लागवड केलेल्या उत्पादनात घट दिसून येते.
कीड आणि रोगाचा दाब: आर्थिक उंबरठ्यावरील ऍफिडचा प्रादुर्भाव सोयाबीनचे उत्पादन ५-२०% ने कमी करतो. पानावरील राखाडी डाग आणि कॉर्नमधील उत्तरी कॉर्न लीफ ब्लाइटमुळे पर्णासंबंधी बुरशीनाशकाशिवाय गंभीर वर्षांमध्ये 10-30% उत्पादन कमी होऊ शकते. कॉर्नला रूटवर्मचे नुकसान बीटल दाब आणि वैशिष्ट्य पॅकेजवर अवलंबून 5-25% उत्पादन कमी करू शकते.
महसूल गणना: उत्पन्न × बाजार किंमत
कमाईची गणना बेस-समायोजित फ्युचर्स किमतीने सुरू होते:
Expected Revenue = Yield (bu/acre) × (Futures Price + Basis)
आधार ही स्थानिक रोख किंमत वजा जवळच्या फ्युचर्स किंमत आहे. टर्मिनल बाजारपेठेतील वाहतूक खर्च, स्थानिक पुरवठा आणि मागणी आणि स्टोरेज इकॉनॉमिक्स, स्थान आणि वर्षाच्या वेळेनुसार आधार बदलतो. कॉर्न बेल्टमध्ये, कापणीच्या वेळी कॉर्नचा आधार सामान्यत: −$0.20 ते −$0.60 (फ्युचर्सच्या खाली) चालतो. जुने-पीक पुरवठा घट्ट झाल्यामुळे ��ेस सामान्यत: वसंत ऋतूमध्ये मजबूत (अरुंद) होतो.
काम केलेले उदाहरण — कॉर्न रेव्हेन्यू प्रोजेक्शन:
Yield estimate: 185 bu/acre
December corn futures: $4.85/bu
Estimated harvest basis: −$0.35/bu
Expected cash price: $4.85 − $0.35 = $4.50/bu
Revenue = 185 bu/acre × $4.50/bu = $832.50/acre
जर तुम्ही आधीच अपेक्षित उत्पादनाच्या 50% $5.10/bu वर फॉरवर्ड कॉन्ट्रॅक्टद्वारे विकले असेल:
Contracted revenue: 92.5 bu × $5.10 = $471.75/acre
Remaining sale: 92.5 bu × $4.50 = $416.25/acre
Total revenue: $888.00/acre (blended price = $4.80/bu)
इनपुट खर्च: बियाणे, खते, उपकरणे
क्षेत्र, ऑपरेशन आकार आणि जमीन मालकीची आहे की रोख भाड्याने दिली आहे यानुसार शेती इनपुट खर्च लक्षणीयरीत्या बदलतात. खालील श्रेणी ठराविक 2023-2024 मध्यपश्चिम परिस्थिती प्रतिबिंबित करतात:
| Input Category | Corn (per acre) | Soybeans (per acre) | Wheat (per acre) |
|---|---|---|---|
| Seed | $110–$140 | $60–$80 | $25–$40 |
| Fertilizer (N/P/K) | $180–$280 | $60–$100 | $90–$150 |
| Herbicides | $35–$65 | $30–$60 | $20–$35 |
| Insecticides/fungicides | $20–$50 | $20–$50 | $15–$30 |
| Fuel and labor | $50–$80 | $40–$65 | $40–$70 |
| Equipment depreciation | $80–$120 | $65–$95 | $60–$90 |
| Crop insurance | $30–$60 | $20–$40 | $15–$30 |
| Total (no land) | $505–$795 | $295–$490 | $265–$445 |
| Cash rent (Corn Belt) | $200–$350 | $200–$350 | $100–$200 |
| Total with cash rent | $705–$1,145 | $495–$840 | $365–$645 |
जमिनीची किंमत - मग ते रोख भाडे असो किंवा मालकी संधीची किंमत - सामान्यत: शेतीच्या नफ्यामध्ये सर्वात मोठा बदल असतो. कमी किंवा पूर्णपणे कर्जमाफी ��हाण ठेवलेल्या मालकीच्या जमिनीवरील शेतात रोख-भाड्याने घेतलेल्या ऑपरेशन्सपेक्षा नाटकीयपणे भिन्न-विराम-संबंधित गणना आहेत.
पिकाद्वारे प्रति एकर निव्वळ नफा
उत्पन्न, किंमत आणि इनपुट खर्च डेटा एकत्रित केल्याने प्रति-एकर नफा चित्र तयार होतो. वर्ष, स्थान आणि वैयक्तिक ऑपरेशननुसार परिणा��� मोठ्या प्रमाणात बदलतात:
| Crop | Revenue (typical year) | Total Costs (with rent) | Net Profit | Challenging Year |
|---|---|---|---|---|
| Corn (185 bu at $4.50) | $832/acre | $750–$900/acre | −$68 to +$82 | −$200 to −$100 |
| Soybeans (52 bu at $10.50) | $546/acre | $550–$700/acre | −$154 to +$0 | −$250 to −$150 |
| Wheat (50 bu at $5.50) | $275/acre | $400–$600/acre | −$325 to −$125 | −$400 to −$250 |
वरील तक्त्यातील गव्हाचे अर्थशास्त्र हे प्रतिबिंबित करते की अनेक ग्रेट प्लेन शेतकरी थेट फायद्यासाठी ऐवजी रोटेशनचा भाग म्हणून गहू का पिकवतात — सध्याच्या किमतीत त्याच्या ब्रेक-इव्हनसाठी एकतर खूप कमी जमीन खर्च, गव्हाच्या कापणीनंतर सोयाबीनचे दुहेरी पीक घेणे किंवा मजबूत आधार आवश्यक आहे.
हे आकडे बळकट करतात की वाढत्या हंगामापूर्वी किंवा दरम्यान घेतलेले धान्य विपणन निर्णय इतके महत्त्वाचे का आहेत. $4.50 ऐवजी $5.10 वर विकलेल्या 185 bu/एकर कॉर्न असलेल्या शेतातून $110/एकर अधिक महसूल मिळतो - रोख-भाड्याने घेतलेल्या ऑपरेशनमध्ये तोटा आणि नफा यातील फरक. उत्पन्नाचा अंदाज हा त्या मार्केटिंग निर्णयासाठी एक महत्त्वाचा इनपुट बनतो, ज्यामुळे तुमची वाढ होणार ना��ी अशा अति-कमिटिंग बुशेलच्या भीतीशिवाय तुम्हाला पुढे उत्पादन विकण्याचा आत्मविश्वास मिळतो.