Kapag nanalo ang isang koponan ng $1,000,000 sa isang pangunahing paligsahan sa esports, walang sinumang manlalaro ang makakatanggap ng $200,000 na tseke. Ang premyong pera ay dumadaloy sa pamamagitan ng isang layered system ng placement-based splits, organizational deductions, contractual arrangement, at tax withholding bago ang sinumang manlalaro ay makakita ng mga pondo sa kanilang bank account. Ang pag-unawa sa kung paano gumagana ang matematika na ito ay mahalaga para sa mga manlalaro na pumapasok sa kanilang mga unang kontrata, ang mga tagapamahala ay nagbubuo ng mga deal sa koponan, at sinusubukan ng mga tagahanga na maunawaan kung bakit ang mga nangungunang kumikita ay madalas na nag-uulat ng mga kita na ibang-iba sa mga bilang ng premyo sa headline.

Standard Prize Pool Split Models

Ang pamamahagi ng premyong pool ay sumusunod sa isang matarik na kurba kung saan ang unang lugar ay tumatanggap ng hindi katimbang na bahagi na may kaugnayan sa mas mababang mga placement. Intensyonal ang istrukturang ito — pinapalaki nito ang mapagkumpitensyang tensyon sa lahat ng yugto ng bracket sa pamamagitan ng pagtiyak na ang bawat pagtalon sa pagkakalagay ay makabuluhan sa pananalapi.

Karaniwang pamamahagi para sa esport ng koponan ng limang manlalaro (CS2, Dota 2, Valorant, LoL) sa isang pangunahing kaganapan na may $1,000,000 na premyong pool:

Placement % of Pool Payout Per-Player (5-person team)
1st 25% $250,000 $50,000
2nd 15% $150,000 $30,000
3rd–4th 8% each $80,000 each $16,000
5th–8th 4% each $40,000 each $8,000
9th–12th 1.5% each $15,000 each $3,000
13th–16th 0.75% each $7,500 each $1,500

Ang The International ng Dota 2 sa kasaysayan ay nagpapatakbo ng mas malalaking pool (kadalasang $20M–$40M na may crowdfunding), na nagbabago sa mga porsyentong ito ngunit pinapanatili ang matarik na kurba. Sa isang $30M pool, ang unang puwesto sa 25% ay $7,500,000 — $1,500,000 bawat manlalaro bago ang pagbawas at buwis ng org.

Mga Pinutol ng Org: Ano ang Kinukuha ng Mga Koponan

Ibawas ng mga organisasyon ang kanilang porsyento mula sa kabuuang premyo sa placement ng koponan bago ipamahagi sa mga manlalaro. Binabayaran ng org ang mga gastos sa pagpapatakbo — coaching staff, bootcamp facility, paglalakbay, kagamitan, paggawa ng content, at suweldo ng manlalaro. Ang mga porsyento ng pagbawas ng org ay nauugnay sa mga mapagkukunang ibinibigay ng org.

Org Tier Typical Cut What It Funds
Tier 1 (major organizations) 10–20% Full facilities, coaching, travel, salaries, housing
Tier 2 (established mid-size) 20–30% Some salary, partial coaching, travel subsidies
Tier 3 (semi-pro/regional) 30–40% Limited support, branding, registration fees
Grassroots/amateur orgs 40–50% Tournament registration, jersey costs only
Player-owned collectives 0–5% Administrative overhead only

Nagtrabahong halimbawa — Tier 2 org, 25% cut, $80,000 team prize (3rd–4th finish):

  • Nakatanggap ang org: $80,000 × 25% = $20,000
  • Pool ng manlalaro: $80,000 – $20,000 = $60,000
  • Bawat manlalaro (5 manlalaro): $60,000 / 5 = $12,000 bawat isa

Ang org cut negotiation ay kadalasan kung saan kumikita ang mga ahente ng manlalaro ng kanilang mga bayarin. Ang paglipat ng isang org cut mula 30% hanggang 20% ​​sa isang $150,000 na premyo ay nangangahulugan ng $15,000 na higit pang nahahati sa mga manlalaro — $3,000 bawat isa para sa limang tao na koponan.

Mga Kontrata ng Manlalaro at Salary vs Prize Split

Karamihan sa mga propesyonal na manlalaro sa Tier 1 at Tier 2 na mga organisasyon ay tumatanggap ng batayang suweldo bilang karagdagan sa mga kita ng premyo. Ang mga suweldo sa 2026 ay malawak na saklaw:

  • Tier 1 starters (T1, Cloud9, Team Liquid caliber): $5,000–$25,000/buwan
  • Tier 2 (itinatag na mga pangkat ng rehiyon): $1,500–$5,000/buwan
  • Tier 3 (semi-pro): $0–$1,500/buwan o bahagi lang ng kita

Ang mga paghahati sa premyo ay karaniwang pinag-uusapan nang hiwalay sa suweldo. Kasama sa ilang kontrata ang mga prize split floor — kung ang team ay kumikita nang higit sa isang threshold, ang porsyento ng org ay bababa. Isang karaniwang istraktura: 30% org cut sa mga premyo sa ilalim ng $50,000, bumaba sa 20% sa itaas $50,000.

Ang mga roster slot sa mga bench na manlalaro (mga manlalaro na kinontrata ngunit hindi aktibong nakikipagkumpitensya) ay karaniwang may kasamang mas mababang suweldo at binawasan o zero na hati ng premyo depende sa wika ng kontrata. Dapat tiyakin ng mga manlalaro na malinaw na tinutukoy ng mga kontrata kung kasama sa "paghati ng premyo" ang mga online qualifier, na kadalasang bumubuo ng maliliit ngunit nakakaipon na mga payout.

Buwis sa Mga Panalo sa Tournament ayon sa Bansa

Ang premyong pera ay itinuturing bilang nabubuwisang kita sa halos bawat hurisdiksyon. Ang withholding rate ay depende sa kung saan naka-host ang tournament at sa bansang tinitirhan ng player.

Country Withholding on Foreign Nationals Resident Rate Notes
United States 24–30% (treaty-dependent) 22–37% marginal W-2G issued for prizes over $600
United Kingdom 20–45% 20–45% Treated as trading income or income tax
Germany 26.375% capital + solidarity 14–45% Prize income taxed as miscellaneous income
South Korea 22% 6–45% KeSPA-affiliated events may have different treatment
China 20% flat 20% flat Individual income tax applies
Sweden/Nordics 30–52% 30–52% High top marginal rates reduce effective prize take
Canada 15–33% 15–33% Same marginal rates as employment income

Ang mga organizer ng torneo na nakabase sa US (ESL, BLAST, PGL na mga kaganapan na gaganapin sa mga lugar sa US) ay kinakailangang mag-withhold ng 30% mula sa mga manlalarong hindi US maliban kung binabawasan ng isang tax treaty ang rate. Binabawasan ng kasunduan ng Sweden sa US ang pagpigil sa 15%. Pagkatapos ng US withholding, ang mga manlalarong Swedish ay karaniwang tumatanggap ng credit laban sa Swedish tax, na epektibong nagbabayad ng mas mataas na Swedish rate sa pangkalahatan.

Nangungunang Mga Larong Kumita sa pamamagitan ng Prize Pool

Ang makasaysayang prize pool data ay sumasalamin sa pinagsama-samang mga pamamahagi na sinusubaybayan sa mga dokumentadong paligsahan.

Game All-Time Prize Pool Top Single Event Avg Top-10 Lifetime Earnings
Dota 2 $350M+ $34.3M (TI10) $4.2M
Fortnite $140M+ $30M (World Cup 2019) $1.8M
CS2 / CS:GO $130M+ $2.5M (per Major) $0.9M
League of Legends $90M+ $2.2M (Worlds 2023) $0.7M
VALORANT $55M+ $2.0M (Champions) $0.4M
PUBG $45M+ $6M (Global Series) $0.5M
Call of Duty $35M+ $4.6M (CDL annual) $0.6M

Ginagawang outlier ng crowdfunding model ng Dota 2 (Battle Pass revenue share) ang mga prize pool nito. Ang CS2 ay may mas maraming paligsahan at samakatuwid ay mas kabuuang pamamahagi, ngunit ang mga indibidwal na kaganapan ay mas maliit. Ang Fortnite's World Cup noong 2019 ay nananatiling nag-iisang pinakamalaking youth esports payout event sa kasaysayan — ang 16-anyos na si Kyle "Bugha" Giersdorf ay nanalo ng $3,000,000 solo.

Pagiging Independent vs Pagsali sa isang Org

Para sa mga matatag na manlalaro na may umiiral nang personal na brand at audience, malaki ang pagbuti ng financial math ng pagiging independent. Ang kita sa pag-stream, mga sponsorship sa YouTube, at mga direktang deal sa brand na dati nang nangangailangan ng imprastraktura ng organisasyon ay maaari na ngayong pamahalaan nang hiwalay sa pamamagitan ng mga ahensya ng talento at mga kumpanya ng pamamahala.

Ang pagsusuri ng break-even:

Factor With Org (25% cut) Independent
Prize from $100K finish $15,000/player (after 25% cut) $20,000/player (no cut)
Monthly salary $3,000 $0
Annual salary contribution $36,000 $0
Sponsorship access High (org deals) Lower initially
Infrastructure (bootcamp, coaching) Included ~$2,000–5,000/month DIY
Net advantage per $100K prize –$5,000 vs independent +$5,000 vs org

Ang isang org ay kailangang magbigay ng hindi bababa sa $5,000 sa netong halaga bawat manlalaro sa bawat pangunahing pagtatapos ng premyo upang bigyang-katwiran ang pagbawas nito sa premyong pera lamang. Karamihan sa mga organisasyon ay naghahatid nito sa pamamagitan ng suweldo + imprastraktura. Para sa mga manlalaro na tuluy-tuloy na nagtatapos sa mga nangungunang placement sa mga pangunahing kaganapan, ang kalkulasyon ay lumilipat patungo sa pagsasarili kapag ang kita ng personal na sponsorship ay lumampas sa ibinibigay ng org sa suweldo at mga benepisyo.

Ang tunay na halaga ng org affiliation para sa mga bagong manlalaro ay access — para magsanay ng mga pasilidad, coaching network, imbitasyon sa tournament, at visa/travel support para sa mga international na event. Ang mga non-cash na benepisyong ito ay mahirap bilangin ngunit regular na tinutukoy kung ang isang manlalaro ay maaaring makipagkumpetensya sa lahat sa pinakamataas na antas.