Ang pagbuo ng gaming PC na walang framework para sa pagsusuri ng halaga ay kung paano gumagastos ang mga tao ng $500 sa isang GPU na naghahatid ng mas masahol na mga frame kada dolyar kaysa sa $300 na alternatibo. Ang sukatan ng cost-per-FPS ay bumabawas sa ingay sa marketing at benchmark na cherry-picking upang ipakita kung aling hardware ang aktwal na naghahatid ng performance para sa iyong pera. Pinipilit ka rin nitong tukuyin ang iyong target — ang 1080p sa 60 FPS ay may malaking pagkakaiba sa mga kinakailangan sa hardware kaysa sa 4K sa 165 FPS, at ang badyet na kailangan upang maabot ang mga target na iyon ay naiiba sa libu-libong dolyar.
Ang Cost-Per-FPS Framework
Ang cost per FPS ay isang simpleng ratio na kinakalkula sa iyong target na resolution at library ng laro:
Cost per FPS = GPU Price ($) / Average FPS at Target Resolution
Example:
GPU costs $350, delivers 95 FPS average at 1080p medium-high settings
Cost per FPS = $350 / 95 = $3.68 per FPS
Competing GPU costs $280, delivers 78 FPS at same settings
Cost per FPS = $280 / 78 = $3.59 per FPS — better value despite lower raw FPS
Ang sukatang ito ay pinakakapaki-pakinabang kapag naghahambing ng mga GPU sa loob ng parehong bracket ng resolution. Ang isang GPU na "mas mahusay" sa 4K ay walang kaugnayan kung ang iyong monitor ay nangunguna sa 1080p — nagbabayad ka para sa pagganap na hindi mo magagamit. Palaging benchmark laban sa iyong aktwal na target na resolution at sa mga larong nilalaro mo, hindi sa mga synthetic na benchmark o mga larong hindi mo pag-aari.
Mga Tier ng Halaga ng GPU 2026
Ang mga figure na ito ay nagpapakita ng tinatayang retail na pagpepresyo sa 2026 at average na FPS sa isang halo-halong library ng mga modernong pamagat (AAA + competitive shooters) sa kani-kanilang mga target na resolusyon. Ang pagganap ay nag-iiba ayon sa pamagat; Ang mga mapagkumpitensyang laro (CS2, Valorant, Apex) ay tumatakbo nang 30–50% na mas mabilis kaysa sa AAA open-world na mga pamagat.
| Tier | Example GPU | Price (USD) | Target Resolution | Avg FPS | Cost/FPS |
|---|---|---|---|---|---|
| Budget | RX 7600 | $230 | 1080p | 85 | $2.71 |
| Budget | RTX 4060 | $300 | 1080p | 90 | $3.33 |
| Mid-Range | RX 7700 XT | $380 | 1080p/1440p | 105/72 | $3.62/$5.28 |
| Mid-Range | RTX 4070 | $550 | 1440p | 100 | $5.50 |
| High-End | RX 7900 GRE | $480 | 1440p | 110 | $4.36 |
| High-End | RTX 4070 Ti Super | $800 | 1440p/4K | 130/75 | $6.15/$10.67 |
| Ultra | RX 7900 XTX | $900 | 4K | 90 | $10.00 |
| Ultra | RTX 4090 | $1,600 | 4K | 135 | $11.85 |
Ang RX 7900 GRE ay namumukod-tangi bilang pambihirang halaga para sa 1440p. Ang RTX 4090 ay nagkakahalaga ng 70% na mas mataas kaysa sa RX 7900 XTX para sa 50% higit pang 4K FPS — isang trade na makabuluhan lang kung nagmamay-ari ka ng 4K 144Hz+ monitor at naglalaro ng mga hinihingi na titulo kung saan ang mga frame na iyon ay talagang magagamit.
Kung Saan Sinasayang ng Mga Bottleneck ang Iyong Pera
Ang isang bottleneck ng CPU ay nangyayari kapag ang processor ay hindi makapagbigay ng mga frame nang sapat na mabilis upang panatilihing abala ang GPU. Makakakita ka ng pagbaba ng paggamit ng GPU sa ibaba ng 90% habang ang paggamit ng CPU sa isa o dalawang core ay umabot sa 100%. Ang resulta: nagbayad ka para sa pagganap ng GPU na hindi mo ginagamit.
Sa 2026, nauugnay na gabay sa bottleneck:
- 1080p gaming ay ang pinaka-sensitibong resolution ng CPU dahil ang mas mababang pag-render ng trabaho ay nagbabago sa bottleneck na CPU-ward. Ipares ang high-FPS 1080p na target sa modernong 6-core o mas mahusay na CPU (Ryzen 5 7600, Core i5-14600K o katumbas nito).
- 1440p at 4K ay mas limitado sa GPU. Ang isang mas lumang mid-range na CPU (Ryzen 5 5600, i5-12400) ay magbo-bottleneck ng high-end na GPU sa 4K kaysa sa 1080p.
- Ang mapagkumpitensyang paglalaro (CS2, Valorant sa 240+ FPS na mga target) ay agresibo sa CPU-bound anuman ang resolution. Ang mga larong ito ay hindi gumagamit ng mga mapagkukunan ng GPU nang proporsyonal at maglalantad ng mga limitasyon ng CPU kahit na sa 1080p.
Mahalaga ang bilis ng RAM para sa mga senaryo na nakatali sa CPU. Ang DDR5-6000 sa AM5 na may EXPO na naka-enable ay mas mabilis sa mga titulong limitado sa CPU kaysa sa DDR5-4800 sa stock. Maaaring umabot ng 10–15% ang performance delta sa mga laro tulad ng CS2.
Mga Halimbawa ng Build: $600 / $1000 / $1500 / $2500
Ang mga ito ay kumpletong gastos ng system hindi kasama ang monitor, keyboard, mouse, at operating system.
| Component | $600 Build | $1,000 Build | $1,500 Build | $2,500 Build |
|---|---|---|---|---|
| CPU | Ryzen 5 5600 ($120) | Ryzen 5 7600 ($180) | Ryzen 5 7600X ($220) | Ryzen 7 7800X3D ($380) |
| GPU | RX 7600 ($230) | RTX 4060 Ti ($400) | RX 7900 GRE ($480) | RTX 4070 Ti Super ($800) |
| Motherboard | B550 ($90) | B650 ($130) | B650E ($160) | X670E ($250) |
| RAM | 16GB DDR4-3200 ($40) | 16GB DDR5-5600 ($65) | 32GB DDR5-6000 ($90) | 32GB DDR5-6000 ($90) |
| Storage | 1TB NVMe ($60) | 1TB NVMe ($60) | 2TB NVMe ($100) | 2TB NVMe ($100) |
| PSU | 650W Bronze ($55) | 750W Gold ($80) | 750W Gold ($80) | 850W Gold ($100) |
| Case + Cooling | $45 | $85 | $120 | $180 |
| Total | ~$640 | ~$1,000 | ~$1,250 | ~$1,900 |
| Target | 1080p 60–100 FPS | 1080p 144 FPS | 1440p 100+ FPS | 1440p/4K 120+ FPS |
Ang $600 na build ay kumakatawan sa pinakamababang mabubuhay na modernong sistema ng paglalaro. Ang $1,000 build ay ang presyo-performance sweet spot para sa karamihan ng mga manlalaro. Ang agwat sa pagitan ng $1,500 at $2,500 ay naghahatid ng lumiliit na kita — ang pagtalon mula 1440p 100 FPS hanggang 1440p 144+ FPS ay nagkakahalaga ng $650 pa.
Monitor Math: Resolution × Refresh Rate
Dapat na tumugma ang iyong monitor sa kakayahan ng output ng iyong GPU. Ang pagbili ng 4K 144Hz monitor ($600–900) at pagpapares nito sa isang RTX 4060 Ti ay nangangahulugan na tatakbo ka ng 4K sa 40–55 FPS sa mga pamagat ng AAA — isang karanasang mas malala kaysa 1080p sa 144 FPS sa isang $200 na monitor.
| Monitor Spec | Recommended GPU Tier | Minimum FPS Target | Monitor Budget |
|---|---|---|---|
| 1080p 60Hz | Budget | 60 FPS | $120–160 |
| 1080p 144Hz | Budget-Mid | 120–165 FPS | $160–220 |
| 1440p 144Hz | Mid-High | 100–144 FPS | $250–380 |
| 1440p 165Hz+ | High | 120–165 FPS | $300–450 |
| 4K 60Hz | High | 60 FPS | $350–500 |
| 4K 144Hz | Ultra | 100+ FPS | $600–900 |
Ang kategoryang 1440p 144Hz ay nag-aalok ng pinakamahusay na pangkalahatang karanasan sa paglalaro bawat dolyar sa 2026. Ito ay sapat na hinihingi upang bigyang-katwiran ang isang $400–550 GPU, visually superior sa 1080p, at makakamit nang hindi nangangailangan ng ultra-tier na hardware na kinakailangan para sa 4K.
Kailan Mag-upgrade vs Bumuo ng Bago
Ang desisyon sa pag-upgrade kumpara sa muling pagtatayo ay bumababa sa edad ng platform at kalubhaan ng bottleneck. Isang praktikal na balangkas:
Kung ang iyong kasalukuyang GPU ay ang bottleneck (ang paggamit ng GPU ay patuloy na higit sa 95%, ang CPU ay mas mababa sa 80%), ang pag-upgrade ng GPU sa isang kasalukuyang platform ay karaniwang cost-effective — basta't ang platform ay hindi magpapataw ng bagong bottleneck. Ang Ryzen 3600 ay maaaring ipares sa isang RX 7900 GRE sa 1440p na may kaunting bottleneck.
Kung ang iyong kasalukuyang CPU ay ang bottleneck sa isang legacy na platform (AM4 na may DDR4, Intel LGA1200), magbabago ang kalkulasyon. Ang pag-upgrade ng CPU ay maaaring mangailangan ng bagong motherboard at RAM, na nagdadala ng mga gastos na malapit sa isang bagong AM5 o Intel LGA1851 na platform build.
Isang kapaki-pakinabang na panuntunan: kung ang kabuuang gastos upang dalhin ang iyong system sa target na pagganap ay lumampas sa 60% ng katumbas na bagong-build na gastos, bumuo ng bago. Makakakuha ka ng mas mahabang buhay ng platform, saklaw ng warranty sa lahat ng mga bahagi, at ang mga pagpapahusay sa kahusayan ng kasalukuyang henerasyong silicon — na mahalaga din para sa mga gastos sa kuryente sa loob ng maraming taon na panahon ng pagmamay-ari.