மதிப்பை மதிப்பிடுவதற்கான கட்டமைப்பின்றி ஒரு கேமிங் பிசியை உருவாக்குவது, ஒரு டாலருக்கு $300 மாற்றீட்டை விட மோசமான பிரேம்களை வழங்கும் GPU இல் மக்கள் $500 செலவழிக்கிறார்கள். உங்கள் பணத்திற்கு எந்த வன்பொருள் உண்மையில் செயல்திறனை வழங்குகிறது என்பதை வெளிப்படுத்த, சந்தைப்படுத்தல் சத்தம் மற்றும் பெஞ்ச்மார்க் செர்ரி-பிக்கிங் மூலம் FPS மெட்ரிக் விலை குறைகிறது. இத�� உங்கள் இலக்கை வரையறுக்க உங்களைத் தூண்டுகிறது - 60 FPS இல் 1080p 165 FPS இல் 4K ஐ விட முற்றிலும் வேறுபட்ட வன்பொருள் தேவைகளைக் கொண்டுள்ளது, மேலும் அந்த இலக்குகளை அடைய தேவையான பட்ஜெட் ஆயிரக்கணக்கான டாலர்களால் வேறுபடுகிறது.

ஒவ்வொரு FPS கட்டமைப்பும்

ஒரு FPSக்கான விலை என்பது உங்கள் இலக்கு தெளிவுத்திறன் மற்றும் கேம் லைப்ரரியில் கணக்கிடப்படும் எளிய விகித���ாகும்:

Cost per FPS = GPU Price ($) / Average FPS at Target Resolution

Example:
GPU costs $350, delivers 95 FPS average at 1080p medium-high settings
Cost per FPS = $350 / 95 = $3.68 per FPS

Competing GPU costs $280, delivers 78 FPS at same settings
Cost per FPS = $280 / 78 = $3.59 per FPS — better value despite lower raw FPS

ஒரே தெளிவுத்திறன் அடைப்புக்குறிக்குள் GPUகளை ஒப்பிடும்போது இந்த அளவீடு மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். உங்கள் மானிட்டர் 1080p இல் அதிகமாக இருந்தால், 4K இல் "சிறந்ததாக" இருக்கும் GPU பொருத்தமற்றது - நீங்கள் பயன்படுத்த முடியாத செயல்திறனுக்காக நீங்கள் செலுத்துகிறீர்கள். உங்கள் உண்மையான இலக்கு தீர்மானம் மற்றும் நீங���கள் விளையாடும் கேம்களுக்கு எதிராக எப்போதும் பெஞ்ச்மார்க் செய்யுங்கள், செயற்கை வரையறைகள் அல்லது உங்களுக்குச் சொந்தமில்லாத கேம்கள் அல்ல.

GPU மதிப்பு அடுக்குகள் 2026

இந்த புள்ளிவிவரங்கள் 2026 ஆம் ஆண்டின் தோராயமான சில்லறை விலையையும், அந்தந்த இலக்கு தீர்மானங்களில் நவீன தலைப்புகளின் (AAA + போட்டி ஷூட்டர்ஸ்) கலப்பு நூலகத்தில் சராசரி FPSஐயும் பிரதிபலிக்கின்றன. தலைப்பின் அடிப்படையில் செயல்திறன் மாறுபடும்; போட்டி விளையாட்டுகள் (CS2, Valorant, Apex) AAA திறந்த உலக தலைப்புகளை விட 30-50% வேகமாக இயங்கும்.

Tier Example GPU Price (USD) Target Resolution Avg FPS Cost/FPS
Budget RX 7600 $230 1080p 85 $2.71
Budget RTX 4060 $300 1080p 90 $3.33
Mid-Range RX 7700 XT $380 1080p/1440p 105/72 $3.62/$5.28
Mid-Range RTX 4070 $550 1440p 100 $5.50
High-End RX 7900 GRE $480 1440p 110 $4.36
High-End RTX 4070 Ti Super $800 1440p/4K 130/75 $6.15/$10.67
Ultra RX 7900 XTX $900 4K 90 $10.00
Ultra RTX 4090 $1,600 4K 135 $11.85

RX 7900 GRE 1440pக்கு விதிவிலக்கான மதிப்பாக உள்ளது. RTX 4090 ஆனது RX 7900 XTX ஐ விட 50% கூடுதல் 4K FPSக்கு 70% அதிகமாக செலவாகும் - நீங்கள் ஒரு 4K 144Hz+ மானிட்டர் வைத்திருந்தால் மட்டுமே அர்த்தமுள்ளதாக இருக்கும்.

எங்கே தடைகள் உங்கள் பணத்தை வீணடிக்கின்றன

செயலி, ஜிபியுவை பிஸியாக வைத்திருக்கும் அளவுக்கு வேகமாக ஃப்ரேம்களை வழங்க முடியாதபோது CPU இடையூறு ஏற்படுகிறது. ஒன்று அல்லது இரண்டு கோர்களில��� CPU பயன்பாடு 100% தாக்கும் போது GPU பயன்பாடு 90% க்குக் கீழே குறைவதை நீங்கள் காண்பீர்கள். முடிவு: நீங்கள் பயன்படுத்தாத GPU செயல்திறனுக்காக பணம் செலுத்தினீர்கள்.

2026 இல், தொடர்புடைய இடையூறு வழிகாட்டுதல்:

  • 1080p கேமிங் என்பது மிகவும் CPU-சென்சிட்டிவ் ரெசல்யூஷன் ஆகும், ஏனெனில் குறைந்த ரெண்டரிங் வேலை இடையூறு CPU-வார்டை மாற்��ுகிறது. நவீன 6-கோர் அல்லது சிறந்த CPU (Ryzen 5 7600, Core i5-14600K அல்லது அதற்கு சமமான) உடன் உயர்-FPS 1080p இலக்கை இணைக்கவும்.
  • 1440p மற்றும் 4K ஆகியவை அதிக GPU-வரையறுக்கப்பட்டவை. பழைய இடைப்பட்ட CPU (Ryzen 5 5600, i5-12400) 1080p ஐ விட 4K இல் குறைந்த உயர்நிலை GPU ஐத் தடுக்கும்.
  • போட்டி கேமிங் (CS2, 240+ FPS இலக��குகளில் வாலரண்ட்) தீர்மானத்தைப் பொருட்படுத்தாமல் தீவிரமாக CPU-பிணைப்பில் உள்ளது. இந்த கேம்கள் GPU ஆதாரங்களை விகிதாச்சாரத்தில் பயன்படுத்துவதில்லை மற்றும் 1080p இல் கூட CPU வரம்புகளை வெளிப்படுத்தும்.

ரேம் வேகம் CPU-இணைக்கப்பட்ட காட்சிகளுக்கு முக்கியமானது. AM5 இல் EXPO இயக்கப்பட்ட DDR5-6000, கையிருப்பில் உ���்ள DDR5-4800 ஐ விட CPU-வரையறுக்கப்பட்ட தலைப்புகளில் அளவிடக்கூடிய வேகமானது. CS2 போன்ற கேம்களில் செயல்திறன் டெல்டா 10-15% ஐ எட்டும்.

உருவாக்க எடுத்துக்காட்டுகள்: $600 / $1000 / $1500 / $2500

இவை மானிட்டர், கீபோர்டு, மவுஸ் மற்றும் ஆப்பரேட்டிங் சிஸ்டம் தவிர்த்து முழுமையான சிஸ்டம் செலவுகள்.

Component $600 Build $1,000 Build $1,500 Build $2,500 Build
CPU Ryzen 5 5600 ($120) Ryzen 5 7600 ($180) Ryzen 5 7600X ($220) Ryzen 7 7800X3D ($380)
GPU RX 7600 ($230) RTX 4060 Ti ($400) RX 7900 GRE ($480) RTX 4070 Ti Super ($800)
Motherboard B550 ($90) B650 ($130) B650E ($160) X670E ($250)
RAM 16GB DDR4-3200 ($40) 16GB DDR5-5600 ($65) 32GB DDR5-6000 ($90) 32GB DDR5-6000 ($90)
Storage 1TB NVMe ($60) 1TB NVMe ($60) 2TB NVMe ($100) 2TB NVMe ($100)
PSU 650W Bronze ($55) 750W Gold ($80) 750W Gold ($80) 850W Gold ($100)
Case + Cooling $45 $85 $120 $180
Total ~$640 ~$1,000 ~$1,250 ~$1,900
Target 1080p 60–100 FPS 1080p 144 FPS 1440p 100+ FPS 1440p/4K 120+ FPS

$600 உருவாக்கமானது குறைந்தபட்ச சாத்தியமான நவீன கேமிங் அமைப்பைக் குறிக்கிறது. $1,000 பில்ட் என்பது பெரும்பாலான விளையாட்டாளர்களுக்கு விலை-செயல்திறன் இனிமையான இடமாகும். $1,500 மற்றும் $2,500 இடையே உள்ள இடைவெளி குறைந்து வரும் வருமானத்தை வழங்குகிறது - 1440p 100 FPS இலிருந்து 1440p 144+ FPSக்கு $650 செலவாகும்.

மானிட்டர் கணிதம்: தீர்மானம் × புதுப்பிப்பு விகிதம்

உங்கள் மானிட்டர் உங்கள் GPU இன் வெளியீட்டுத் திறனுடன் பொருந்த வேண்டும். 4K 144Hz மானிட்டரை ($600–900) வாங்கி அதை RTX 4060 Ti உடன் இணைத்தால் AAA டைட்டில்களில் 40-55 FPS இல் 4Kஐ இயக்குவீர்கள் - $200 மானிட்டரில் 1080p 144 FPSஐ விட மோசமான அனுபவம்.

Monitor Spec Recommended GPU Tier Minimum FPS Target Monitor Budget
1080p 60Hz Budget 60 FPS $120–160
1080p 144Hz Budget-Mid 120–165 FPS $160–220
1440p 144Hz Mid-High 100–144 FPS $250–380
1440p 165Hz+ High 120–165 FPS $300–450
4K 60Hz High 60 FPS $350–500
4K 144Hz Ultra 100+ FPS $600–900

1440p 144Hz வகையானது 2026 ஆம் ஆண்டில் ஒரு டாலருக்கு சிறந்த ஒட்டுமொத்த கேமிங் அனுபவத்தை வழங்குகிறது. இது $400–550 GPU ஐ நியாயப்படுத்த போதுமானதாக உள்ளது, பார்வைக்கு 1080p ஐ விட உயர்ந்தது மற்றும் 4K க்கு தேவையான அல்ட்ரா-டையர் ஹார்டுவேர் தேவையில்லாமல் அடையக்கூடியது.

எப்போது மேம்படுத்துவது vs புதிதாக உருவாக்குவது

மேம்படுத்தல் மற்றும் மறுகட்டமைப்பு முடிவு பிளாட்ஃபார்ம் வயது மற்றும் இடையூறுகளின் தீவிரத்தன்மைக்கு கீழே வருகிறது. ஒரு நடைமுறை கட்டமைப்பு:

உங்கள் தற்போதைய GPU தடையாக இருந்தால் (GPU பயன்பாடு தொடர்ந்து 95%க்கு மேல், CPU 80%க்குக் கீழே), ஏற்கனவே இருக்கும் இயங்குதளத்தில் GPU மேம்படுத்துவது பொதுவாக செலவு குறைந்ததாக இருக்கும் - பிளாட்ஃபார்ம் ஒரு புதிய தடையை விதிக்கவில்லை என்றால். ஒரு Ryzen 3600 RX 7900 GRE உடன் 1440p இல் குறைந்தபட்ச தடையுடன் இணைக்க முடியும்.

உங்கள் தற்போதைய CPU ஒரு மரபுவழி இயங்குதளத்தில் (AM4 உடன் DDR4, Intel LGA1200) தடையாக இருந்தால், கணக்கீடு மாறுகிறது. CPU ஐ மேம்படுத்துவதற்கு புதிய மதர்போர்டு மற்றும் ரேம் தேவைப்படலாம், இது ஒரு புதிய AM5 அல்லது Intel LGA1851 இயங்குதளத்தை உருவாக்கும்.

ஒரு பயனுள்ள விதி: உங்கள் கணினியை இலக்கு செயல்திறனுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான மொத்தச் செலவு, சமமான புதிய-கட்டமைப்புச் செலவில் 60%ஐத் தாண்டினால், புதியதை உருவாக்கவும். நீண்ட பிளாட்ஃபார்ம் ஆயுட்காலம், அனைத்து உதிரிபாகங்களுக்கும் உத்தரவாதக் கவரேஜ் மற்றும் தற்போதைய தலைமுறை சிலிக்கானின் செயல்திறன் மேம்பாடுகள் ஆகியவற்றைப் பெறுவீர்கள் - இது பல ஆண்டு உரிமைக் காலத்தில் மின்சாரச் செலவுகளுக்கும் முக்கியமானது.